Hướng dẫn sử dụng các chức năng soạn thảo

Một vài mẹo để bắt đầu sử dụng

Cứ cuộn xuống

MakersVN không phân trang, không có có nút chuyển trang – để đọc nhiều hơn, cứ cuộn xuống! Nếu có bài mới, bài mới sẽ tự động hiện ra.

Tôi đang ở đâu ?

Để tìm kiếm, xem thông tin cá nhân, hoặc mở menu và bấm vào các icon ở phía trên, bên phải.

Bấm vào tên của mỗi chủ đề, bạn sẽ tự động nhảy tới bài đăng chưa đọc trong chủ đề đó. Trên mỗi dòng có chứa tên chủ đề, bấm vào Activity bạn sẽ nhảy đến post cuối. Bấm vào bài đăng bạn sẽ nhảy đến bài đầu, hoặc bài cuối của chủ đề.

Khi đọc một chủ đề, nhảy lên top bằng cách bấm vào tên chủ đề. Chọn vào thanh progress màu xanh lá cây ở phía dưới bên phải để chọn bài đăng muốn nhảy tới. Hoặc bấm nút homeend.

Làm sao trả lời bài viết ?

Để trả lời chung cho cả chủ đề, bấm nút Selection_017 ở cuối trang.

Để trả lời một post cụ thể, bấm nút Selection_018|72x22.5 ngay trên bài đăng đó.

Để trích dẫn bài viết của người khác, chọn đoạn chữ mà bạn muốn trích dẫn, sau đó bấm vào nút Trả lời (nút nào cũng được).

Để nhắc tới một người khác trong bài đăng của bạn. Gõ @ và gõ tên của họ tiếp theo sau đó.

Để dùng standard Emoji, chỉ cần gõ : hoặc :) :smiley:

Ngoài ra tôi còn có thể làm gì ?

Có những nút chức năng khác ở bên dưới của mỗi bài đăng.

Nếu bạn thích bài của ai đó, bấm nút like. Nếu bạn thấy một bài đặt có vấn đề, bạn có thể gửi thông báo mật tới người đó, hoặc ban quản lý, bằng nút flag.

Bạn cũng có thể chia sẻ một bài đăng, hoặc bookmark bài đó để sau này xem lại ở trang cá nhân.

Ai đang nói chuyện với tôi ?

Khi ai đó trả lời bài của bạn, trích dẫn bài của bạn, hoặc nhắc đến bạn @username, bạn sẽ nhận được thông báo ở dưới ảnh đại diện của mình.

Cũng đừng lo về việc không đọc được trả lời – bạn sẽ nhận được email thông báo nếu bạn không online.

Mặc định tất cả các thảo luận được tạo ra dưới hai ngày được coi là mới, và bất cứ thảo luận nào bạn tham gia vào (trả lời, tạo, hoặc đọc trong một thời gian dài) sẽ tự động được đưa vào theo dõi của bạn.

Bạn sẽ thấy chữ new màu xanh da trời và số lượng bài mới trong các topic đó:

Bạn cũng có thể thay đổi trạng thái thông báo của mỗi topic thông qua nút điều khiển ở phía dưới của một topic (hoặc có thể chỉnh cho mỗi chuyên mục). Để thay đổi cách theo dõi một chủ đề, hoặc định nghĩa như thế nào là chủ đề mới, xem user preferences.

Tại sao tôi không thể làm một số thứ?

User mới bị giới hạn tính năng vì lý do an toàn. Bạn tham gia càng lâu, bạn sẽ được cộng đồng tin tưởng nhiều hơn. Khi đó, các giới hạn sẽ bị gỡ bỏ. Ở mỗi mức trust khác nhau, bạn sẽ có thêm nhiều quyền hạn mới, đọc thêm Trust Level hoạt động như thế nào ?.

Tham khảo: Welcome to Dạy Nhau Học!

Hướng dẫn sử dụng các chức năng soạn thảo

1. Trích dẫn

2. Định dạng chữ

3. Chèn liên kết

4. Upload file

5. Định dạng danh sách

6. Định dạng heading

7. Chèn biểu tượng cảm xúc

8. Định dạng source code

9. Tạo khảo sát

Diễn đàn của chúng ta cũng sử dụng Markdown để định dạng bài viết. Bạn có thể tham khảo chi tiết về cách sử dụng Markdown tại Markdown là gì và sử dụng nó như thế nào?

Nếu bạn có thắc mắc gì về các chức năng sọan thảo, vui lòng gửi câu hỏi tại đây.